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Katika kuunga mkono jitihada za Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania za kuimarisha program zinazotambua, kutangaza na kuendeleza vipaji vya 
Wasanii wetu, Serikali kupitia Bodi ya Filamu Tanzania ilianzisha Programu ya Tuzo za 
Filamu mwaka 2021. Nia ya Serikali ya kuanzisha Programu hii ambayo Wadau wa Sekta ya 
Filamu Tanzania wanaofanya vizuri zaidi kwenye maeneo yao ya ubobevu hutunukiwa Tuzo 
na Serikali ni: 

1. Kutambua mchango wao,  

2. Kutambua vipaji vyao,  

3. Kuowaongezea hamasa ya kuzalisha kazi nyingi zaidi za filamu,  

4. Kuwaongezea hamasa ya kuzalisha kazi zenye ubora zaidi ili wawe na ushindani 
mkubwa ndani na nje ya nchi, na  

5. Kuibua fursa za uwekezaji katika eneo hilo la Filamu nchini. 

Serikali kupitia Bodi ya Filamu ilifungua rasmi dirisha la upokeaji wa Filamu kwa ajili ya Tuzo 
za Filamu Msimu wa Tatu wa Tamasha la Tuzo za Filamu Tanzania 2023 (Tanzania Film 
Festival Awards 2023 - TAFFA) tarehe 11 Agosti, 2023. 

Kamati ya Sekretarieti ya Tuzo za Filamu inayoundwa na Maafisa Filamu kutoka Bodi ya 
Filamu, Watendaji, pamoja na wadau mbalimbali wa Filamu ilifika Mikoa yote 26 ya Tanzania 
Bara kwa lengo la kupokea Filamu zitakazowania Tuzo. Aidha, Tamasha la Tuzo la Filamu 
2023 limetanua wigo na kuanzisha Kipengele kipya cha Filamu za lugha ya Kiswahili kutoka 
Nchi za Afrika Mashariki.    

Jumla ya Filamu 565 zilipokelewa kwa nia ya kushiriki katika vipengele vya Tuzo za mwaka 
2023 ambapo Filamu 535 zimetoka Tanzania na Filamu 30 kutoka nje ya Tanzania katika Nchi 
za Kenya, Uganda na DRC. Baada ya zoezi la ukusanyaji wa Filamu hizo kukamilika, lilifuatiwa 
na zoezi la uchambuzi wa Filamu ambapo zilipatikana Filamu 204 kutoka kwenye Filamu za 
Tanzania na Filamu zote 30 za Kipengele cha Afrika Mashariki. 



Filamu zilizoipita kwenye mchujo wa awali katika misimu miwili iliyopita ya Tamasha la Tuzo za 
Filamu zilioneshwa kwenye Kituo cha Televisheni cha Azam Media kupitia Chaneli ya Sinema 
Zetu, Na. 103. Filamu za msimu wa mwaka 2023 pia zitaoneshwa kupitia Kituo hicho na 
katika Vituo vingine vya Televisheni ambavyo Muandaaji wa kazi husika ataridhia kuoneshwa 
filamu yake. 

Pamoja na mambo mengine, Tamasha la Tuzo za Filamu 2023 limeboreshwa katika maeneo 
sita (6) ya kiutendaji, hususan kwenye eneo la ubora wa Tamasha la Tuzo kama ifuatavyo: 

1. Idadi ya Filamu zilizopita mchujo wa Awali ni kubwa zaidi kulinganisha na miaka ya 
nyuma. Mwaka Jana jumla ya Filamu 189 zilipita mchuoi kati ya Filamu 840 
zilizopokelewa. Lakini mwaka huu jumla ya filamu 204 zimefaulu katika hatua hii ya 
awal,i kati ya filamu 565 zilizopokelewa. Kitakwimu, mwaka huu 41% ya Filamu 
zilizopokelewa zimefaulu, ikiwa ni ongezeko la 18% kutoka 23% ya Filamu 
zilizofaulu mwaka Jana. 
 

2. Eneo la Ukuaji: mwaka 2023, Tuzo zimefungua milango ya Filamu za Kimataifa (Afrika 
Mashariki) ambapo kutakuwa na vipengele vya: -  

a. Filamu Ndefu Bora za Kiswahili 
b. Tamthilia Bora za Kiswahili 

 
3. Uoneshaji wa Filamu utakuwa huru kwa Kituo chochote kitakachoweza kuonesha 

Filamu hizo badala ya Azam pekee kama ilivyokuwa kwa miaka iliyopita 2021 na 2022 
 

4. Utatumika muda mrefu zaidi kwenye zoezi la kufanya Judgement. Utaratibu huu 
utasaidia kuongeza ufanisi wa kupata Filamu bora na Washindi sahihi.  
 

5. Tumeongeza njia ya kupokea Filamu kwa MTANDAO, ambapo miaka ya nyuma 
tulipokea Filamu kwa njia ya kuwasilishwa ofisini na kuzifuata mikoani pekee. Aidha 
mwaka huu, tumefika mikoa yote ya Tanzania Bara badala ya mikoa 25 kwa mwaka 
jana na mikoa 7 pekee kwa mwaka Juzi. 
 

6. Majaji wataamua vipengele vya kushindaniwa katika kila Filamu. Miaka ya nyuma, 
Wazalishaji walikuwa wanaamua wao na wakati mwingine kusababisha Wasanii wao 
kutoshinda vipengele hivyo kutokana na kukosea kuchagua vipengele ambavyo 
Wasanii hao wamefanya vizuri zaidi. Hatua hii imekuja baada ya kuangalia Nchi 
nyingine zinavyofanya kwenye Tuzo zao. Tunaamini hatua hii itapunguza sana 
malalamiko ya Wasanii waliokuwa wanahisi kutotendewa haki katika ushindani.  

Sambamba na hayo, Bodi ya Filamu Tanzania inaendelea kutoa rai kwa wadau na mashabiki 
wa Filamu kuendelea kufuatilia muendelezo wa Tamasha la Tuzo za Filamu 2023, kupitia 
Tovuti ya www.filmboard.go.tz pamoja na mitandao ya Kijamii Instagram 
@tanzania_film_board, Twitter @Bodi_FilamuTz, Facebook @Bodi Ya Filamu Tanzania na 
YouTube @bodi ya Filamu Online Tv. 
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